![โครงการวิจัย](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/09/head-โครงการวิจัย-rotated-e1662943916297.jpg)
โครงการพัฒนาเทอร์มอพลาสติกอิลาสโตเมอร์จากพอลิเมอร์รีไซเคิล
ศูนย์ความเป็นเลิศด้านเทคโนโลยีปิโตรเคมีและวัสดุ ได้รับการจัดสรรประมาณประจำปี พ.ศ. 2566 จากหน่วยบริหารและจัดการทุนด้านการเพิ่มความสามารถในการแข่งขันของประเทศ (บพข.) เพื่อดำเนินโครงการวิจัยเรื่องการพัฒนาเทอร์มอพลาสติก อิลาสโตเมอร์จากพอลิเมอร์รีไซเคิล โดยรองศาสตราจารย์ ดร.ศิริลักษณ์ พุ่มประดับ ภาควิชาเคมีเทคนิค คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ เป็นหัวหน้าโครงการ และบริษัท บี. จี. เอส. อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด เป็นผู้ร่วมดำเนินโครงการ
ที่มาของโครงการฯ สืบเนื่องจากประเทศไทยมีของเสียประเภทยางในปริมาณที่มากกว่า 25,000 ตันต่อปี ทั้งส่วนที่เกิดจากการผลิตสินค้าอันมียางเป็นส่วนประกอบ และส่วนที่เป็นขยะหลังจากผลิตภัณฑ์ยางสิ้นการใช้งาน ซึ่งส่วนใหญ่ต้องกำจัดด้วยวิธีการเผาหรือการฝังกลบ
โครงการนี้ จึงมีวัตถุประสงค์เพื่อนำของเสียประเภทยางนั้นมาแปรรูปให้เป็นผลิตภัณฑ์ชนิดใหม่ ซึ่งช่วยลดขยะและช่วยเพิ่มมูลค่าให้กับยาง ด้วยการนำไปผ่านกระบวนการดีวัลคาไนเซชัน และผสมกับพลาสติกรีไซเคิลชนิดพอลิพรอพิลีน เพื่อผลิตเม็ดคอมพาวนด์ Thermoplastic Elastomers (TPEs) ชนิด Thermoplastic Vulcanizates (TPVs) ซึ่งสามารถนำไปผลิตชิ้นส่วนยานยนต์ ส่วนประกอบอิเล็กทรอนิกส์ วัสดุก่อสร้าง ฯลฯ
![โครงการ การพัฒนาเทอร์มอ-พลาสติกอิลาสโตเมอร์](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/02/โครงการ-การพัฒนาเทอร์มอ-พลาสติกอิลาสโตเมอร์.jpg)