![โครงการวิจัย](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/09/head-โครงการวิจัย-rotated-e1662943916297.jpg)
โครงการพัฒนานักวิจัยหลังปริญญาเอกและหลังปริญญาโท
(Industrial Postdocs & Postmasters)
ศูนย์ฯ ได้รับการจัดสรรงบประมาณประจำปี พ.ศ. 2566 จากกองทุนวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (ววน.) ผ่านหน่วยบริหารและจัดการทุนด้านการพัฒนากำลังคน และทุนด้านการพัฒนาสถาบันอุดมศึกษา การวิจัยและการสร้างนวัตกรรม (บพค.) ภายใต้โครงการพัฒนากลไกการสร้างและสะสมบุคลากรวิจัยที่มีคุณภาพสูง (National Postdoctoral/ Postgraduate System of Thailand) เพื่อดำเนิน โครงการวิจัยเรื่องโครงการแพลตฟอร์มการพัฒนานักวิจัยระดับหลังปริญญาเอกและนักวิจัยระดับหลังปริญญาโท ด้านเศรษฐกิจ BCG และเทคโนโลยีขั้นแนวหน้า เพื่อขับเคลื่อนภาคอุตสาหกรรมไทย ซึ่งให้ทุนสนับสนุนเงินเดือนและสวัสดิการให้แก่นักวิจัย โดยร่วมมือกับภาคอุตสาหกรรม ในการผลิตและพัฒนานักวิจัยระดับหลังปริญญาเอกและนักวิจัยระดับหลังปริญญาโท ให้มีทักษะที่สูงและสอดคล้องกับการพัฒนาอุตสาหกรรมเป้าหมายของประเทศ ในด้าน BCG Economy, S-curve, New S-curve รวมถึงด้าน Frontier Technology
โครงการนี้จัดทำขึ้นต่อเนื่องจากที่ศูนย์ฯ ได้รับทุนจาก บพค. เพื่อจัดทำโครงการวิจัยเรื่องการพัฒนานักวิจัยระดับหลังปริญญาเอก เพื่อสนับสนุนเศรษฐกิจ BCG ซึ่งได้ดำเนินโครงการเสร็จสิ้นแล้วในระยะแรกเมื่อปี พ.ศ. 2563 และในระยะที่สองเมื่อปี พ.ศ. 2564 โดยโครงการพัฒนานักวิจัยหลังปริญญาเอกและหลังปริญญาโท มีนักวิจัยจำนวนทั้งหมด 41 คน และบริษัท 23 แห่ง เข้าร่วมโครงการฯ
![เราได้ทุน-บพค3-3](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/05/เราได้ทุน-บพค3-3.png)
Workshop on Carbon Footprint for Oraganization
![Carbon Footprint for Oragnization](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/Carbon-Footprint-for-Oragnization.jpg)
การอบรมเชิงปฏิบัติการ RESEARCH IMPACT EVALUATION
![Research Impact Evaluation](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/Research-Impact-Evaluation.jpg)