![รู้จักเรา](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/09/head-รู้จักเรา-rotated-e1662944018298.jpg)
จุดเริ่มต้นจนถึงวันนี้
ศูนย์ความเป็นเลิศด้านเทคโนโลยีปิโตรเคมีและวัสดุ (PETROMAT) มีจุดเริ่มต้นจากนโยบายของรัฐบาลที่ต้องการสร้างกำลังคนระดับสูงด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี จึงได้รับการจัดตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2542 เพื่อเป็นหน่วยงานส่งเสริมศักยภาพด้านการวิจัยและพัฒนาให้แก่ประเทศ ภายใต้การกำกับดูแลของสำนักพัฒนาบัณฑิตศึกษาและวิจัยด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สำนักงานคณะกรรมการการอุดมศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ ในขณะนั้น
ปัจจุบันศูนย์ฯ เป็นหน่วยงานในสังกัด สำนักงานโครงการพัฒนาบัณฑิตศึกษาและวิจัยด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ภายใต้กองส่งเสริมและประสานเพื่อประโยชน์ทางวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (กปว.) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สป.อว.) ตั้งแต่เดือนพฤษภาคม พ.ศ. 2564 เป็นต้นมา
![RP-new](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/09/RP-new-1.jpg)