![The-Spotted-Pig-1](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-1.jpg)
เรื่องโดย ธีรยา เชาว์ขุนทด
“The Spotted Pig” ร้านอาหารสไตล์เม็กซิกัน ในเครือแบรนด์ Bowlito สลัดบาร์สไตล์เม็กซิกันที่มีหลายสาขาในกรุงเทพฯ มีภาพเจ้าหมูลายจุด สุดน่ารัก โดดเด่นเป็นสัญลักษณ์ของร้าน ออกแบบตกแต่งร้านในแบบ Minimal Cozy Style เคาน์เตอร์บาร์โทนส้มน้ำตาลสวยโดดเด่นอยู่กลางร้าน เน้นการใช้เฟอร์นิเจอร์ดีไซน์เรียบ ๆ มีความพอดี ไม่มากหรือน้อยจนเกินไป จัดวางเป็นระเบียบเรียบร้อย คุมโทนด้วยโทนสีธรรมชาติ จัดวางกระถางต้นไม้น้อยใหญ่ตามมุมต่าง ๆ ให้บรรยากาศอบอุ่น สบายๆ สนุกสนาน เมนูอาหารส่วนใหญ่จะเป็นแนวเม็กซิกัน และผสมผสานกับการนำอาหารตะวันตกมาประยุกต์เข้าด้วยกันกลายเป็นแนว Tex – Mex พร้อมเสิร์ฟเมนูสำหรับช่วงกลางวันไปจนถึงมื้อค่ำ รสชาติและราคาที่คนไทยสามารถเข้าถึงได้ไม่ยาก
![The-Spotted-Pig-2-1](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-1.jpg)
ร้านหน้าโทนสีขาวครีม ตั้งอยู่ในศาลาแดงซอย 1 ด้วยโลเคชันหัวมุมถนนทำให้ร้านดูโดดเด่นในย่านนี้
![The-Spotted-Pig-2-2](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-2.jpg)
ประตูหน้าต่างบานใหญ่มองเห็นบรรยากาศ โปร่งสบายตามองเห็นด้านนอกได้
![The-Spotted-Pig-2-3](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-3.jpg)
เจ้าหมูลายจุดแสนน่ารัก
![The-Spotted-Pig-2-4](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-4.jpg)
เคาน์เตอร์บาร์กลางร้านส่วนที่มีสีสันโดดเด่นชวนมอง
![The-Spotted-Pig-2-5](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-5.jpg)
โซนที่นั่งด้านล่างสีอบอุ่นสบายตา
![The-Spotted-Pig-2-6](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-6.jpg)
โซนที่นั่งชั้น 2 จะเปิดให้บริการสำหรับวันที่ลูกค้าเนืองแน่น
เมนูแนะนำ
![The-Spotted-Pig-2-7](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-7.jpg)
Nacho Cheese Sauce (199 บาท) อาหารเรียกน้ำย่อยหรืออาหารทานเล่นสัญชาติเม็กซิกัน ใช้แผ่น Tortilla Chips ซึ่งเป็นของขบเคี้ยวชนิดหนึ่งทำจากแผ่นแป้งตอร์ติยาข้าวโพดจากการนำเมล็ดข้าวโพดบ่มในน้ำปูนใสแล้วผสมกับน้ำมันพืช เกลือ และน้ำ ตัดเป็นสามเหลี่ยมแล้วนำไปทอดหรืออบ จากนั้นราดด้วย Cheddar Cheese และท็อปด้วย Tomato Salsa หากกล่าวถึง Salsa นี้มีต้นกำเนิดมาจากแถบละตินอเมริกาหรือแถบเม็กซิโก โดยทั่วไปนิยมเสิร์ฟเป็นซอสหรือเครื่องจิ้ม โดยมีวัตถุดิบหลักเป็นผักหรือผลไม้รสเปรี้ยวหวาน ทานคู่กับอาหารทะเลเพื่อดึงรสชาติและเพิ่มความสดชื่น หรืออาหารประเภทเนื้อเพื่อตัดเลี่ยนได้เป็นอย่างดี ต่อด้วยตัวชูโรงรสชาติอีกอย่างคือ Sour Cream ซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์นมที่ได้จากการหมักครีมธรรมดากับแบคทีเรียบางชนิด ทำให้ครีมมีรสเปรี้ยวและข้นขึ้น ปิดท้ายด้วย Guacamole ซึ่งเป็นอาหารประเภทเครื่องจิ้ม ทา หรือยำ ทำมาจากอะโวคาโดบด ปรุงรสด้วยน้ำเลมอน กระเทียม พริกไทยดำ ผักชี มะเขือเทศสดหรือตามสูตรของแต่ละร้าน เพิ่มรสเผ็ดร้อนสไตล์เม็กซิกันด้วย Jalapeno Pickle (พริกเขียวดอง)
![The-Spotted-Pig-2-8](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-8.jpg)
Clam Chowder (160 บาท) รองท้องก่อนทานจานหลักด้วยซุปครีมหอยลายและมันฝรั่ง รสชาติกลมกล่อม เสิร์ฟคู่กับขนมปังอบกรอบ อัดแน่นด้วยหอยลายทั้งในซุปและบนขนมปัง
![The-Spotted-Pig-2-9](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-9.jpg)
Quesadilla (209 บาท) เคซาดิญ่า หนึ่งในเมนูยอดฮิตติดอันดับ ทางร้านใช้แผ่นตอร์ติยาขนาด 10 นิ้ว มีไส้ให้เลือกหลายชนิด ไม่ว่าจะเป็น Chicken Tofu Pulled Pork Ground Beef Beef และผักที่ปรุงสุกแล้ว ใส่พร้อมชีสหรือ เนยแข็งขูด จากนั้นพับให้เป็นรูปพระจันทร์ครึ่งดวง แล้วนำไปนาบบนกระทะ เพิ่มความอร่อยด้วย Tomato Salsa และ Sour Cream
![The-Spotted-Pig-2-10](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-10.jpg)
Pork Neck Al Pastor Taco (199 บาท) ทาโก้คอหมู ท็อปด้วยพริกหวานและหัวหอมย่าง Pineapple Salsa อะโวคาโดซอส ผักชี และบีบมะนาวสดเพิ่มลงไปทำให้อร่อยยิ่งขึ้น ตัวแป้งทาโก้ขนาด 6 นิ้ว ที่ทำมาจากแป้งตอร์ติยาสามารถเลือกได้ระหว่างแป้งทาโก้แบบนุ่มหรือแบบกรอบ
![The-Spotted-Pig-2-11](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-11.jpg)
Chicken Rice Bowl (209 บาท) ข้าวผัดสไตล์เม็กซิกันเป็นเมนูจานหลักเสิร์ฟพร้อมเนื้ออกไก่ย่างร้อน ๆ พร้อมกับข้าวโพดหวาน ถั่วดำ Cheese Mix, Tomato Salsa, Sour Cream และ Lettuce สามารถเลือกเนื้อสัตว์ได้ตามใจชอบ และเลือกซอสได้ 2 ชนิด ทางร้านแนะนำเป็น Hot Sauce และ Garlic Cream Sauce นอกจากจะเป็นจานหลักที่รสชาติดีและอิ่มท้อง ยังเต็มไปด้วยคุณค่าทางโภชนาการครบถ้วน
![The-Spotted-Pig-2-12-1](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-12-1.jpg)
Fizzy Yuzu (80 บาท) น้ำส้มยูซุผสมโซดา ให้รสชาติเปรี้ยวหวานซ่า ดื่มตัดเลี่ยนและเพิ่มความสดชื่นหลังเมนูอาหารได้ดีทีเดียว
![The-Spotted-Pig-2-13-1](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/04/The-Spotted-Pig-2-13-1.jpg)
Pink Panther (140 บาท) เครื่องดื่มเพิ่มความสดชื่นที่รวมผักผลไม้สดอย่างฝรั่ง แอปเปิล บีทรูท เสาวรส มารวมไว้ด้วยกัน นอกจากรสชาติเปรี้ยวหวาน สีสันที่สวยสดใสแล้ว ยังใส่ลูกเล่นและให้ความสดชื่นมากยิ่งขึ้นด้วยการใส่ไอศกรีมเสาวรสในแก้วด้วย
วันเวลาเปิด – ปิด
Hours : ทุกวัน⏰
อาทิตย์ – พฤหัสบดี 11:00 – 21:30 น.
ศุกร์ – เสาร์ 11:00 – 22:30 น.
Address: เลขที่ 14, 9-10, ซอยศาลาแดง 1 เขตบางรัก กรุงเทพมหานคร 10500
+66 80 353 7866
thespottedpig.bkk
the.spotted.pig
การเดินทางมา The Spotted Pig 🐷
🚗จอดรถได้ที่ตึกอื้อจือเหลียง
จันทร์ – ศุกร์ ประทับตราที่ร้านจอดฟรี 1.5 ชม. เมื่อรับประทานอาหารครบ 500 บาท
เสาร์ – อาทิตย์ จอดฟรีทั้งวันไม่ต้องประทับตรา
หรือสามารถจอดริมถนนในซอยศาลาแดง 1 ได้ตลอด (*ยกเว้นช่วงเวลา 16:00 – 19:00 น. )
🚝BTS ศาลาแดง ทางออก 1 🚶🏻♂️เดินประมาณ 10 นาที
🚇MRT สีลม ทางออกถนนพระราม 4 🚶🏻เดินประมาณ 5-10 นาที