![PASTA-AMA-1-2_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-1-2_0.jpg)
เรื่องโดย ธีรยา เชาว์ขุนทด
PASTA AMA พาสต้าอาม่า
Homemade Pasta | Fusion Food
– RATCHATHEWI–
“Pasta” เป็นชื่อเรียกโดยรวมของอาหารอิตาลีแบบเส้นหลากหลายประเภท ทำจากแป้งสาลี น้ำ ไข่ เกลือ และน้ำมันมะกอก นำมารีดเป็นแผ่นและตัดเป็นเส้น ทำให้สุกโดยการต้ม ปรุงกับซอสหลากหลายประเภทที่มักมีส่วนประกอบหลักคือ น้ำมันมะกอก ผัก เครื่องเทศ และเนยแข็ง แต่ “PASTA AMA” หรือ พาสต้าอาม่า ร้านพาสต้าโฮมเมด นำมาปรุงในแบบฉบับของตัวเองในสไตล์ฟิวชันเอเชีย เมนูในร้านส่วนใหญ่มาจากสูตรเด็ดที่อาม่ามักทำให้คุณจี – จีรภัทร ศรีทองคำ เจ้าของร้านกินมาตั้งแต่เด็ก ๆ ทางร้านใช้วัตถุดิบที่คัดสรรมาอย่างดี ใส่เครื่องแน่นเหมือนทำกินเองที่บ้าน นอกจากเมนูต่าง ๆ ที่เป็นเมนูหลักในร้าน ยังมีอาหารทานเล่น อาหารเช้า เค้กโฮมเมด เมนูสลัดและข้าวต่าง ๆ พร้อมเครื่องดื่มหลายหลายชนิด
บรรยากาศในร้านสบาย ๆ มีทั้งโซน indoor และ outdoor ส่วนโซนใหม่ที่ชั้น 2 เลือกใช้โทนสีและแสงไฟแนวอบอุ่น มีกระจกบานใหญ่มองลงไปจะเห็นโซน outdoor ที่จัดเป็นสวนหลังบ้าน ร่มรื่นด้วยต้นไม้สีเขียวสบายตา เหมาะแก่การมาแฮงเอ้าต์กับเพื่อน ๆ หรือครอบครัวก็ดี แถมร้านยังเปิดบริการยาว ๆ ตั้งแต่เช้ายันดึก
![PASTA-AMA-2-1_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-2-1_0.jpg)
หน้าร้านหน้าสีเหลืองมัสตาร์ด ทำให้ดูโดดเด่นในย่านนี้
![PASTA-AMA-2-2_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-2-2_0.jpg)
บรรยากาศร้านแนวโคซีโทนสีอบอุ่น กระจกบานใหญ่ทำให้ร้านดูโปร่งสบาย
![PASTA-AMA-2-3_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-2-3_0.jpg)
โซนห้องปรับอากาศติดสวนสวย
![PASTA-AMA-2-4_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-2-4_0.jpg)
PASTA AMA
– RATCHATHEWI –
![PASTA-AMA-2-5_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-2-5_0.jpg)
แดดร่มลมตกสามารถนั่งอร่อยในสวนสวย เขียวสบายตา
![PASTA-AMA-2-6_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-2-6_0.jpg)
โซนที่นั่งชั้น 2 ให้ mood and tone ที่ดีมาก
เมนูแนะนำ
![PASTA-AMA-3-1_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-3-1_0.jpg)
ซุปผักโขม (139 บาท) เรียกน้ำย่อยด้วยซุปผักโขมเข้มข้น กินคู่กับขนมปังอบหอม ๆ และเพิ่มโปรตีนจากไข่ในซุป
![PASTA-AMA-3-2_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-3-2_0.jpg)
ไก่ทอดอาม่า (129 บาท) ไก่ทอดกรอบนอกนุ่มในฉบับอาม่า กินเปล่า ๆ ก็อร่อย จิ้มซอสทาร์ทาร์ รสหวานมันเปรี้ยวยิ่งอร่อยมากขึ้นไปอีก
![PASTA-AMA-3-3_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-3-3_0.jpg)
Tropical Salad (269 บาท) อร่อยแบบสุขภาพดีแคลอรีต่ำ อัดแน่นด้วยผักและผลไม้สด ๆ อย่าง ส้ม แอปเปิ้ล เสาวรส มะเขือเทศ แรดิช โรยด้วยอัลมอนด์สไลด์ ราดน้ำสลัด Passion Fruit หรือน้ำสลัดเสาวรส
![PASTA-AMA-3-4_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-3-4_0.jpg)
มาถึงเมนู Signature ของร้าน สปาเกตตี้คาโบนาร่าซอสพริกศรีราชา+ไข่ออนเซ็นเบค่อนกรอบ
(ราคา 219 บาท) เส้นสปาเกตตี้ลวกมากำลังดี คลุกเคล้าด้วยซอสครีมชีสเข้มข้นตัดเลี่ยนด้วยความเผ็ดนิด ๆ จากซอสศรีราชา ท็อปด้วยไข่ออนเซ็นเยิ้ม ๆ และเบคอนกรอบ รสชาติเข้มข้นถูกปากคนไทยแน่นอน
![PASTA-AMA-3-5_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-3-5_0.jpg)
พาสต้าแองเจิลแฮร์โซบะเย็นแซลมอน (369 บาท) พาสต้าเส้นเล็กเหนียวนุ่ม ม้วนเสิร์ฟมาสวยงามในรูปแบบโซบะเย็น น้ำซุปหอมกลมกล่อม ออนท็อปด้วยแซลมอน คลุกเคล้าทุกอย่างให้เข้ากัน จะได้รสชาติที่กลมกล่อมลงตัวพอดี
![PASTA-AMA-3-6_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-3-6_0.jpg)
ข้าวหน้าแซลมอนย่างซัลซาแมงโก้อะโวคาโด (289 บาท) แซลมอนย่างชิ้นพอเหมาะ เสิร์ฟกับข้าวกล้อง ราดด้วยซัลซามะม่วงและอะโวคาโด ทับทิมเม็ดสีแดงสด อัลมอนด์สไลด์ รสชาติเข้มข้นขึ้นด้วยน้ำยำรสแซ่บ เมนูนี้อร่อยแถมมีประโยชน์มากด้วย
![PASTA-AMA-3-7_0](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/07/PASTA-AMA-3-7_0.jpg)
Ice Butterfly Pea Honey Lemon (80 บาท) น้ำอัญชันสีสวยตัดสีเหลืองทองของน้ำผึ้งมะนาว ที่ให้ความหวานอมเปรี้ยว นอกจากจะอร่อยแล้วยังเป็นเมนูเพิ่มความสดชื่นที่ดีอีกด้วย
Strawberry Yogurt Smoothie (125 บาท) สตรอว์เบอร์รีปั่นกับโยเกิร์ต รสชาติหวานอมเปรี้ยว เหมาะเป็นเครื่องดื่มคลายร้อนได้ดีมาก
PASTA AMA พร้อมเสิร์ฟความอร่อยให้ทุกเพศทุกวัยอีก 3 สาขา ศาลาแดง เชียงใหม่ และ Siam Center ชั้น 2
หรือสั่งผ่าน GrabFood ได้ที่ 👉 http://bit.ly/3HLJ8rO ค้นหาร้าน “พาสต้าอาม่า PastaAma” ได้เลย
วันเวลาเปิด – ปิด
Hours: Everyday ⏰08:00 – 00:00
Address: ชั้น 1 ยิ้มแย้ม โฮสเทล 503/3 ถ.พญาไท แขวงถนนพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพมหานคร 10400
การเดินทางมา PASTA AMA พาสต้าอาม่า (ราชเทวี)
🚕 จอดรถได้ที่ราชเทวีทาวเวอร์ (ฟรี 1 ชั่วโมง)
🚈 BTS ราชเทวี ทางออก 4 เดินต่อประมาณ 150 เมตร ร้านอยู่ติดถนนเพชรบุรี
+66 88 662 8244
pastaama
pastaama.bkk