![325207476_1554721871670877_7955699802231067745_n](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/01/325207476_1554721871670877_7955699802231067745_n.jpg)
ศูนย์ความเป็นเลิศด้านเทคโนโลยีปิโตรเคมีและวัสดุ พร้อมด้วยศูนย์ความเป็นเลิศด้านการจัดการสารและของเสียอันตราย และคณะนักวิจัยจากมหาวิทยาลัยอเบอร์ดีน ได้เข้าพบอธิบดีกรมเชื้อเพลิงธรรมชาติ กระทรวงพลังงาน นายสราวุธ แก้วตาทิพย์ และรองอธิบดีกรมฯ นายศุภลักษณ์ พาฬอนุรักษ์ และนายวรากร พรหโมบล ณ ศูนย์เอนเนอร์ยี่ คอมเพล็กซ์ กรุงเทพฯ เมื่อวันที่ 10 มกราคม 2566 ที่ผ่านมา
![325232043_471828601810034_4992452027566588079_n](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/01/325232043_471828601810034_4992452027566588079_n.jpg)
โดยคณะนักวิจัยดังกล่าวได้ร่วมกับศูนย์ฯ และ ศสอ. ในการดำเนินโครงการเรื่อง “Integral Process Optimization for Sustainable Offshore-structure Dismantling Yard Operation” ซึ่งได้รับงบประมาณกองทุนนิวตันจาก The Royal Academy of Engineering แห่งสหราชอาณาจักร
![325153136_1178919562998985_8204390096510397536_n](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/01/325153136_1178919562998985_8204390096510397536_n.jpg)
ในวันนั้นมีการนำเสนอโครงการวิจัยที่ได้ดำเนินการ รวมถึงมีการนำเสนอเทคโนโลยีอันเกี่ยวข้องการดักจับ การใช้ประโยชน์ และการกักเก็บคาร์บอน ซึ่งเป็นวาระที่สหราชอาณาจักรให้ความสำคัญเพื่อมุ่งเป้าหมายในการลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกสุทธิให้เป็นศูนย์ โดยผู้ร่วมประชุมได้หารือถึงแนวทางเพื่อสร้างความร่วมมือร่วมกันในเวลาต่อมา