![IMG_8582](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8582-scaled.jpg)
ศูนย์ความเป็นเลิศด้านเทคโนโลยีปิโตรเคมีและวัสดุ นำโดยศาสตราจารย์ ดร.หทัยกานต์ มนัสปิยะ และศาสตราจารย์ ดร.บุนยรัชต์ กิติยานันท์ ได้เดินทางพร้อมด้วยคณะนักวิจัยจากต่างประเทศ เพื่อเยี่ยมชมบริษัท เอ็นวิคโค จำกัด ณ จังหวัดระยอง เมื่อวันที่ 2 ธันวาคม 2565 โดยคณะนักวิจัยจากต่างประเทศนั้นประกอบไปด้วยอาจารย์และนักศึกษาจาก Tohoku University, Waseda University, Fukuoka University, Kanazawa Institute of Technology, Osaka Metropolitan University, University of Toronto และ National University of Singapore
![IMG_8576](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8576-scaled.jpg)
ในการเยี่ยมชมบริษัทฯ ได้รับการต้อนรับจากคุณธนูพล อมรพิพิธกุล นักวิเคราะห์อาวุโสของเอ็นวิคโค รวมถึงได้รับเกียรติจากคุณณัฐนันท์ ศิริรักษ์ กรรมการผู้จัดการของเอ็นวิคโค ในการบรรยายและการนำเยี่ยมชมโรงงานผลิตเม็ดพลาสติกรีไซเคิลชนิด r-PET และ r-HDPE ซึ่งมีคุณภาพสูงระดับ Food Grade โดยโรงงานผลิตเม็ดพลาสติกรีไซเคิลแห่งนี้ก่อตั้งขึ้นเป็นแห่งแรกในประเทศไทย และเป็นโรงงานที่ใหญ่ที่สุดในเอชียตะวันออกเฉียงใต้ ซึ่งมีกำลังผลิตรวม 45,000 ตันต่อปี
![IMG_8594](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8594-scaled.jpg)
![IMG_8593](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8593-scaled.jpg)
การเยี่ยมชมบริษัทฯ ครั้งนี้ เพื่อศึกษาการพัฒนาอุตสาหกรรมพลาสติกตามแนวคิดเศรษฐกิจหมุนเวียน อีกทั้งเพื่อให้ศูนย์ฯ มีแนวทางในการต่อยอดความร่วมมือกับภาคอุตสาหกรรมและกับมหาวิทยาลัยชั้นนำในต่างประเทศ
![IMG_8565](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8565-scaled.jpg)
![IMG_8562](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8562-scaled.jpg)
![IMG_8561](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8561-scaled.jpg)
![IMG_8597](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8597-scaled.jpg)
![IMG_8609](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2022/12/IMG_8609-scaled.jpg)