![325236161_1305724346659154_645210774234422453_n](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/01/325236161_1305724346659154_645210774234422453_n.jpg)
ศูนย์ความเป็นเลิศด้านเทคโนโลยีปิโตรเคมีและวัสดุ นำโดยศาสตราจารย์ ดร.หทัยกานต์ มนัสปิยะ ผู้อำนวยการศูนย์ฯ พร้อมด้วยคณะทำงานของศูนย์ความเป็นเลิศด้านการจัดการสารและของเสียอันตราย และคณะนักวิจัยจากมหาวิทยาลัยอเบอร์ดีน ซึ่งร่วมมือกันภายใต้โครงการเรื่อง “Integral Process Optimization for Sustainable Offshore-structure Dismantling Yard Operation” โดยทั้งหมดได้เข้าพบ ดร.จุลพงษ์ ทวีศรี อธิบดีกรมโรงงานอุตสาหกรรม กระทรวงอุตสาหกรรม ณ กรมโรงงานฯ กรุงเทพมหานคร เพื่อนำโครงการดังกล่าวไปนำเสนอแก่ท่านอธิบดี
![325242208_1110146329678487_4589864779426327893_n](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/01/325242208_1110146329678487_4589864779426327893_n.jpg)
นอกจากนี้ คณะนักวิจัยยังได้นำเสนอเทคโนโลยีในการลดปริมาณก๊าซเรือนกระจก อันได้แก่ Carbon Capture, Utilization and Storage (CCUS) และแนวนโยบายเพื่อมุ่งสู่เป้าหมาย Net Zero ของสหราชอาณาจักร เพื่อให้ทุกฝ่ายได้เล็งเห็นถึงความสำคัญในเรื่องดังกล่าวและสร้างความร่วมมือที่เกี่ยวข้องจากการหารือในครั้งนี้เมื่อวันที่ 10 มกราคม 2566
![324726116_1853519995014269_1493961906448871993_n](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/01/324726116_1853519995014269_1493961906448871993_n.jpg)