![LINE_ALBUM_Train the trainer ระยอง_230202_23](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/02/LINE_ALBUM_Train-the-trainer-ระยอง_230202_23.jpg)
ศูนย์ความเป็นเลิศด้านเทคโนโลยีปิโตรเคมีและวัสดุ ร่วมกับสถาบันพลาสติกภายใต้สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (PPP Plastics) โครงการ Chula Zero Waste และกลุ่ม Less Plastic Thailand ภายใต้การสนับสนุนโดยกลุ่ม Alliance to End Plastic Waste ในการจัดทำโครงการอบรมสร้างครูเพื่อไปสู่ Zero Waste School ด้วยเล็งเห็นถึงความสำคัญในการเผยแพร่ความรู้ด้านการจัดการขยะอย่างถูกวิธี
![LINE_ALBUM_Train the trainer ระยอง_230202_15](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/02/LINE_ALBUM_Train-the-trainer-ระยอง_230202_15.jpg)
โดยศูนย์ฯ ได้ร่วมจัดกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการให้แก่ครูโรงเรียนในสังกัด สพป. ระยองเขต 1 สพป. ระยองเขต 2 และโรงเรียนอื่นๆ ในสังกัด อปท. ระยอง รวมทั้งหมด 180 แห่ง ในหัวข้อเรื่องการบริหารจัดการขยะและพลาสติกอย่างครบวงจรในโรงเรียน ซึ่งจัดขึ้น ณ ห้องประชุมเกาะแก้ว โรงแรมคลาสสิค คามิโอ จังหวัดระยอง เมื่อวันที่ 1 ก.พ. 2566
![IMG_3892](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/02/IMG_3892-scaled.jpg)
กิจกรรมในวันนั้นประกอบด้วยการบรรยายโดยผู้เชี่ยวชาญ การถ่ายทอดประสบการณ์จากโรงเรียนที่ประสบความสำเร็จในการจัดการขยะ และการแลกเปลี่ยนปัญหาที่พบบ่อยในเรื่องดังกล่าว รวมถึงกิจกรรมเข้าฐานการเรียนรู้ เพื่อนำวิธีการและชุดการเรียนรู้ไปถ่ายทอดให้แก่นักเรียน รวมถึงเพื่อส่งเสริมความเข้าใจในการดำเนินงานด้าน Zero Waste School
![IMG_3781](https://petromat.org/home/wp-content/uploads/2023/02/IMG_3781-scaled.jpg)